Xe mua cũ ở chợ xe thì giấy tờ chính chủ thế nào?

Vậy trong trường hợp em mua xe cũ ở những chợ xe cũ thì thủ tục sang tên chính chủ như thế nào khi không thể tìm được chủ đầu tiên của xe?  duythainguyen.nd@...
 

(Ảnh minh họa)


Luật sư tư vấn:

Đối với trường hợp mua xe máy đã qua nhiều đời chủ, bạn có thể tham khảo quy định tại khoản 3 điều 20 Thông tư 36/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010 có quy định về giải quyết vướng mắc khi mua xe qua nhiều đời chủ như sau:

Điều 20: Giải quyết một số vướng mắc khi sang tên, di chuyển xe

3. Xe mua bán, cho, tặng qua nhiều chủ trong cùng một tỉnh nhưng chưa làm thủ tục sang tên, sau đó người mua cuối cùng bán tiếp xe sang tỉnh khác thì người đứng tên trong giấy đăng ký xe hoặc người bán cuối cùng của tỉnh đó làm giấy khai sang tên di chuyển; nhưng chứng từ mua bán, cho, tặng xe phải đầy đủ, hợp lệ theo quy định.

Như vậy, đối với trường hợp của bạn để việc mua bán xe qua nhiều đời chủ của bạn thực hiện được thủ tục sang tên xe thì phải đáp ứng các điều kiện sau:

- Người bán xe cho bạn phải là người trong cùng 1 tỉnh đối với người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe, đồng thời bạn và người bán xe cho bạn phải khác tỉnh của nhau;

- Người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe hoặc người bán cho bạn phải làm giấy khai sang tên di chuyển;

- Các chứng từ mua bán xe qua các đời chủ phải phù hợp theo quy định của pháp luật tại thời điểm chuyển nhượng.

Nếu đáp ứng điều kiện trên bạn có thể liên hệ cơ quan công an quận, huyện nơi bạn cư trú để thực hiện thủ tục sang tên xe. Trình tự và hồ sơ sang tên xe được quy định cụ thể tại điều 10 Thông tư 36/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010:

Điều 10: Thủ tục, hồ sơ sang tên, di chuyển xe từ tỉnh này sang tỉnh khác

1. Người mua hoặc người bán xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại khoản 2 Điều 7 Thông tư này (không phải đưa xe đến kiểm tra).

2. Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

3. Hai giấy khai sang tên di chuyển.

4. Chứng từ chuyển nhượng xe theo quy định tại điểm 3.1 khoản 3 Điều 7 Thông tư này. Trường hợp di chuyển nguyên chủ đi tỉnh khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển nhượng xe.

Đối với các trường hợp còn lại không đáp ứng điều kiện nêu trên thì không thể thực hiện thủ tục sang tên xe được nếu không xác định được người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe.

Danh mục: 

You are here

Open/Close